• Mail: xinphepxdtphcm@gmail.com
  • (028) 6680 1618 - 0987 597 594 - 070 866 3636

Theo Khoản 10, Điều 3 Luật Nhà ở quy định: “Cải tạo nhà ở là việc nâng cấp chất lượng, mở rộng diện tích hoặc điều chỉnh cơ cấu diện tích của nhà ở hiện có”. Thế trong trường hợp sau đây thì nên xin phép xây dựng mới hay xin phép cải tạo?

Ảnh minh họa xin phép xây dựng mới

 Ảnh minh họa xin phép xây dựng mới/nguồn internet

Ông A nộp hồ sơ vào bộ phận một cửa, đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới cho nhà ở riêng lẻ. Sau khi nhận được hồ sơ từ bộ phận một cửa, cán bộ phụ trách cấp phép đi kiểm tra thực tế thì thấy trên mảnh đất của ông A có ngôi nhà 1 tầng xây từ lâu, móng cọc tre, ông A đang sinh hoạt tại ngôi nhà này. Nay ông A xin phá dỡ hết toàn bộ nhà ở hiện trạng, để xây mới với thiết kế móng cọc bê tông, nhà cao 4 tầng, bảo đảm phù hợp với quy hoạch, mật độ và các quy định khác của pháp luật.

Xét thấy ông A xây dựng nhà 4 tầng làm tăng chất lượng và tăng diện tích so với nhà cũ 1 tầng. Nếu áp dụng theo Khoản 10, Điều 3 Luật Nhà ở thì có thuộc trường hợp cải tạo, sửa chữa hay không? Cơ quan cấp giấy phép xây dựng có quyền yêu cầu ông A bổ sung hồ sơ theo trường hợp cải tạo, sửa chữa hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau: Ở trường hợp của Ông A, Việc phá vỡ toàn bộ hiện trạng nhà cũ để xây mới thì ông phải xin cấp giấy phép xây dựng mới theo quy định.

Nguồn:baochinhphu.vn

Tham khảo thêm:

    Cám ơn bạn đã quan tâm tới thông tin xin phép xây dựng 5+ chia sẽ!

    THÔNG TIN LIÊN HỆ

    DỊCH VỤ XIN PHÉP XÂY DỰNG 5+

    Địa chỉ: 88-88A Nguyễn Gia Trí, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh

    Hotline: (028) 6680 1618 - 0987 597 594 - 070 866 3636

    Website: www.xinphepxaydungtphcm.com.vn